Làm Sales Hay Làm Kế Toán....

• Thread starter Kaspersky
  • Ngày gửi
Kaspersky

Kaspersky

Love Love Love
16/7/12
773
138
43
www.thuthuatexcel.com
Mỗi cây mỗi hoa, mỗi nhà mỗi cảnh............cũng do cái số phận long đong nên em vẫn phải nhờ anh chị tư vấn thêm lần nữa..........
Lần này lại nan giải và em suy nghĩ lợi hại rất nhiều nhưng mãi vẫn không tìm ra giải pháp nên nhờ anh chị vậy........
Số là em trước đây làm kế toán ở SG, công việc lương lá ổn định ngon lành.......nhưng vì hoàn cảnh phải ra Huế...em xin mãi chẳng được vì kế toán ở Huế rất khó xin, chẳng ai phỏng vấn em hết(Có một lần nhưng vì ngoại ngữ yếu nên tạch). Giá như họ phỏng vấn thì em còn có cơ hội, đằng này không = 0. Rồi em nộp hồ sơ vào làm sales ở chỗ nào tuyển. Vậy là có cty cũng lớn(So với Huế) phỏng vấn và đi làm được gần 2 tuần(em có làm topic về cái này rồi). Nhưng Sales thì anh chị biết rồi đó. Rất vất vả, có doanh thu thì mới có lương......tuy làm sales thì lương ổn, chế độ cũng OK, nhưng đi cả ngày ngoài đường......nhưng cũng không sao em sẽ cố gắng. Đùng cái cty chuyển em qua làm Sales về bộ phận khác(cty em có nhiều bộ phần: giày, dịch vụ, nước uống)chính là bộ phận nước. Em đi hai ngày, thấy rất khó kiếm ra khách hàng......Thà nó có tiềm năng mình sẽ cố gắng, chứ đằng này lúc đầu cty chỉ làm nước để công nhân uống và cung cấp cho nhà hàng của cty...giờ lại mở rộng kinh doanh luôn......cái anh đang làm thì chuẩn bị nghỉ vì làm mấy tháng rồi doanh thu rất ít nên bị la mắng hoài.......
Chuyện nếu vậy thì không sao nhưng cũng là do số, có Cty kia tuy không lớn bằng cty này, mà nói ra thì cũng nhỏ.......xem hồ sơ em nộp quan mạng gọi em đi làm kế toán kho luôn(vì thấy em có kinh nghiệm làm kế toán)........được cái nó gần một bên nhà, giờ em không biết tính sao nữa, bỏ sales qua bên này làm không biết tương lai sao nữa. Mà không bỏ thì cơ hội qua biết mình còn có cơ hội khác làm đúng chuyên ngành không...rồi tương lai nữa..............
Xin lỗi em phải viết toàn dấu.......vì em suy nghĩ mà chẳng ra nên viết vậy cho đúng tâm trạng. Anh chị cho em lời khuyên nhanh tí nhé. Vì tới ngày 25 này mà không trả lời là hết cơ hội. Hic
Xin cảm ơn tất cả những ai đọc post này, và càng cảm ơn nếu để lại lời chia sẽ....

Khóa học Quản trị dòng tiền
proboy1011

proboy1011

Hoàng Vinh
13/3/09
1,018
147
63
33
HCM
Theo mình thì bạn nên xác định lại thật sự mình thích làm gì rồi từ đó chọn công việc phù hợp. Đừng quá phụ thuộc vào mức lương để ra quyết định, vì cái này chỉ mang tính ngắn hạn thôi.

Làm đúng công việc yêu thích, tập trung nghiên cứu nhiều hơn > sau này bạn sẽ đạt được mức lương như mình muốn.

S

sami

Kẻ hết thời
23/9/04
243
6
18
An Sương
www.4so9.com
Ðề: Làm Sales Hay Làm Kế Toán....

Khuyên thế nào nhỉ?
Theo mình thì nghề hay nghiệp đều cần cái duyên. Mình học kế toán, làm kế toán đã 5 năm nhưng ko hề yêu nghề. Sau đó chuyển sang sales và mình rất hào hứng với nó, gắn với nó 1 thời gian dài cùng với nhiều vui buồn. Làm kế toán cần tính chính xác, làm sales thì cần nhiều kỹ năng (kể cả kỹ năng chịu nghe chửi).
Hiện nay, mình không còn làm sales nữa, nhưng thú thật là máu sales nó vẫn chảy trong người :)
Về bạn, thôi thì còn trẻ, cứ thoải mái mà phiêu du, đến lúc nào đó bạn sẽ thấy bạn hợp với nghề nào đấy :)

A

anhle109

Guest
22/3/13
175
6
18
Hà Nội

Nếu bạn yêu thích 1 trong 2 công việc đó thì chắc đã không phải suy nghĩ. vậy thì đặt lên bàn cân đo đong đếm thử xem.
- về điều kiện làm việc, môi trường làm việc bên nào thoải mái, bạn thik bên nào hơn.
- tiền lương và các khoản phụ cấp, có phù hợp với khối lượng công việc mình làm, hoặc ít ra thì bạn có thể thấy thu nhập bên nào cao hơn nhưng khối lượng công việc, thời gian, công sức mình bỏ ra cho nó có nhiều không. đãi ngộ 2 bên như thế nào.
- Sau đó tính về tương lai, sau này như thế nào. chỗ nào có không gian phát triển hơn.
không cân, đếm dc thì làm theo chủ quan của bản thân đi. theo nhưng những ji mình đọc trên thì bạn có chiều hướng về kế toán. vì trc kia bạn đã làm kế toán, và khi về huế bạn cũng chủ định cv về kế toán, sau ko tìm dc thì mới chuyển tạm sang sales, mấy ngày này lại đang khó khăn trong việc tìm đối tượng, khách hàng. Bây h lại có việc kế toán gần nhà. Theo như mình thấy bạn kể thì chắc bạn cũng đã nghĩ mình sẽ làm ji rồi. Hoặc là bạn bắt đầu thik làm sales hoặc chỉ lăn tăn khi chuyển sang môi trường mới thui.
Người khác có thể góp ý, nhưng quyết định là do bạn chọn, và chỉ có bạn mới có trách nhiệm với bản thân về những quyết định đó.

V

Vũ Thị Kim Oanh

Cao cấp
10/4/07
400
30
28
Hưng Yên

Mình nghĩ là tùy thuộc vào hoàn cảnh và sự yêu thích mà bạn hãy quyết định. vì công ty cũ thuyên chuyển bạn sang là kinh doanh ở 1 lĩnh vực mới tương đối khó khăn. Nhưng mà nếu bạn có thể thành công từ những khó khăn thì rất tốt. goodluck

hai2hai

hai2hai

VNUNI Makes a difference
29/4/04
2,032
125
63
50
Hà nội
vnuni.net

Mình ko nghĩ đến giờ này Kaspersky vẫn còn chưa xác định rõ mục tiêu nghề nghiệp, sở thích và mong muốn. Mình cũng định nói giống bạn proboy1011 thôi. Vấn đề là sau này (3 năm, 5 năm, 10 năm) bạn là ai, được gì chứ ko phải hiện tại. Khởi đầu luôn luôn nhỏ và khó khăn hết. Độ lớn của cty, đi làm xa hay gần, làm công việc (nghề) gì, v.v... nó phải phụ thuộc vào mục tiêu của bạn. Hãy phân tích là nếu mình chọn như vậy thì có giúp gì cho mục tiêu của mình ko?

Ví dụ: 3 năm nữa tôi cần phải trở thành..., phải có.... Vậy nếu chọn X tôi có đạt được cái ... đó ko, chọn Y thì tôi có đạt được... đó ko. Sự phân tích và lựa chọn này thì ko ai giúp bạn được vì chỉ có bạn mới hiểu bạn có khả năng gì, đã có gì và mong muốn gì.

Còn nói về kinh doanh, mình nghĩ bạn hãy đọc thật kỹ câu chuyện về chàng trai trẻ ở bài này

P/S: Lớp mình không còn bạn nào làm nghề đã học trong trường (IT) ra cả. Thậm chí còn có bạn đang làm BĐS, bạn thì làm chính trị, bạn thì làm ngoại giao, và phần lớn làm kinh doanh.

Sửa lần cuối:
DinhSu

DinhSu

Cao cấp
15/6/08
273
13
0
Da Nang

Vấn đề quan trọng là bạn yêu thích nghề nào? Nếu học kế toán mà ko yêu nghề kế toán thì làm mãi cũng ko thành được.
Xác định tư tưởng trước, các chuyện kia là thứ yếu.
Cái này không ai dám tư vấn cho bạn đâu, tùy vào bạn mà chon thôi. Hy vọng bạn chọn đúng.

hai2hai

hai2hai

VNUNI Makes a difference
29/4/04
2,032
125
63
50
Hà nội
vnuni.net

Hiện nay, mình không còn làm sales nữa, nhưng thú thật là máu sales nó vẫn chảy trong người :)

Bán hàng là nghề nghiệp hay lối sống?

3. Tôi bán hàng ngay khi tỉnh giấc
Nhân viên bán hàng bậc thầy luôn luôn trong cuộc. Những người khác bán hàng để sống, nhân viên bán hàng bậc thầy sống để bán hàng. Khi đồng hồ báo thức đổ chuông vào lúc năm giờ sáng, thay vì một giai điệu hay những tiếng chuông, âm thanh duy nhất cất lên trong đầu anh ta là: “Này nhân viên bán hàng bậc thầy, hãy tỉnh dậy và bắt tay ngay vào bán hàng!” Với họ, bất kỳ lúc nào cũng có thể là thời điểm bán hàng.

Sửa lần cuối:
Kaspersky

Kaspersky

Love Love Love
16/7/12
773
138
43
www.thuthuatexcel.com

Cám ơn mọi người đã giành chút thời gian đọc và chia sẽ giùm mình.
Sau khi suy nghĩ rất kỹ. Mình quyết định làm Sales. Và có khó khăn cũng phải cố gắng. Mình tính tập trung làm Sales. Tối về thì đọc và làm kế toán kẻo quên. Vì công ty mình có chế độ chuyển phòng nêu nhân viên có nguyện vọng và thâm niên và biết cố gắng.
Cám ơn mọi người. Nhưng lời khuyên mọi người mình đều đọc và suy nghĩ rất kỹ. Xin cảm ơn vì tất cả.

L

luongthaihung

Guest
11/6/13
1
1
0
31
Hà Nội

Biết là chị chọn sales mà sao em vẫn tiếc hoài à :O chỉ vì công ty đang làm rất lớn và vì lương bổng cao hả chị :< thôi thì vì chị thích nên chị mới chọn. có niềm yêu thích thì mọi việc sẽ dễ dàng hơn :D Nghe giọng chị cũng quyết tâm lắm nè :p Em chúc chị sẽ thành công nhé :D cố lên!!!

S

sami

Kẻ hết thời
23/9/04
243
6
18
An Sương
www.4so9.com

Hờ hờ, bác Hai2Hai ơi, vậy theo định nghĩa của đồng chí viết sách kia thì với em, Sales là lối sống mất rồi :)

T

thumedia

Guest
20/3/13
0
0
0
37
Hà Nội

Chị này giống em thế, em cũng theo bạn bè học VB2 Kế toán để rồi bỏ đó chả dùng tới, cứ thích đi làm sale thôi. Nhưng giờ thấy con gái làm sale thì lại long đong quá, muốn chuyển qua kế toán mà chả có ai chịu nhận một đứa chưa biết gì như mình, mình mong được đi học việc kế toán, lương chả cần nhiều 2tr đủ tiền xăng xe và ăn sáng là được rồi. vậy mà cũng lật đật mãi. Hicx hicx

M

MINA

Quảng cáo/Tài Trợ
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
12/11/03
4,035
410
83
46
Ninh Thuận

Cám ơn mọi người đã giành chút thời gian đọc và chia sẽ giùm mình.
Sau khi suy nghĩ rất kỹ. Mình quyết định làm Sales. Và có khó khăn cũng phải cố gắng. Mình tính tập trung làm Sales. Tối về thì đọc và làm kế toán kẻo quên. Vì công ty mình có chế độ chuyển phòng nêu nhân viên có nguyện vọng và thâm niên và biết cố gắng.
Cám ơn mọi người. Nhưng lời khuyên mọi người mình đều đọc và suy nghĩ rất kỹ. Xin cảm ơn vì tất cả.
Chúc bạn thành công trong sự lựa chọn của mình nhé. Khi làm việc mà có đam mê & động lực thì bạn dễ dàng thành công. Ráng nghiên cứu thêm nhé, sale là cả một nghệ thuật đấy. đầy áp lực chứ không hề đơn giản, bạn cũng phải vận dụng tất cả mọi thứ kể cả sức khỏe.....

D

dualbike

Guest
1/4/14
0
1
0
Hà Nội

Mình khuyên bạn làm gì thì làm nhưng phải có 1 niềm đam mê nhất đinh thì mới có những giờ khắc vui vẻ sống cùng với nó dc

T

toecubi

Guest
17/5/14
3
1
0
HN

Làm Sales ban đầu thì vất vả thật nhưng về lâu dài thì khá hơn
nếu còn trẻ thì nên chọn Sales cho năng động

P

phamthianh702

Guest
12/3/15
6
1
1
32
em cũng dân kế toán mới ra trường..lần đầu ngo ngoe bước vào cuộc sống phải lo cơm áo gạo tiền nên vừa có ông anh giới thiệu làm sale em liền đồng ý luôn.. mọi người xung quanh đều nói em hợp vs nghề có tính chất năng động sáng tạo như market hay sale hơn.. nhưng học 4 năm zời giờ đùng đoàng cái chuyển sang nghề khác hẳn luôn..cũng có hơi bỡ ngỡ chưa quen nhưng em nghĩ mình nên trải nghiệm ở nhiều môi trường ít ra cũng là để rèn luyện bản thân.. cũng rất có ích..

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA