Nhận trợ cấp thất nghiệp có được hưởng chế độ thai sản?

Đăng bởi: Loan Nguyen - Thursday 13/07/2017 - 2997 lượt xem.

Bạn đọc H.B.H (email: bichhongxx@xxx) hỏi: Hiện tại tôi có bầu được 31 tuần, tôi nghỉ việc từ 20.4.2017 nhưng đến ngày 15.6, Cty mới chốt sổ BHXH cho tôi. Tôi muốn hưởng chế độ bảo hiểm thất nghiệp (BHTN) trước chế độ thai sản. Vậy sinh xong tôi có được làm thủ tục nhận chế độ thai sản không?

Luật sư Đặng Thị Tâm – Văn phòng Luật sư số 6, Đoàn luật sư TP. Hà Nội trả lời:

Thứ nhất, về trợ cấp thất nghiệp:

Điều 49 Luật Việc làm quy định: NLĐ quy định tại khoản 1, Điều 43 của Luật này đang đóng BHTN được hưởng trợ cấp thất nghiệp (TCTN) khi có đủ các điều kiện sau đây:

1. Chấm dứt HĐLĐ hoặc hợp đồng làm việc (HĐLV), trừ các trường hợp sau đây: NLĐ đơn phương chấm dứt HĐLĐ, HĐLV trái pháp luật; Hưởng lương hưu, trợ cấp mất sức lao động hằng tháng;

2. Đã đóng BHTN từ đủ 12 tháng trở lên trong thời gian 24 tháng trước khi chấm dứt HĐLĐ, hoặc HĐLV đối với trường hợp quy định tại điểm a và điểm b khoản 1 Điều 43 của Luật này; đã đóng BHTN từ đủ 12 tháng trở lên trong thời gian 36 tháng trước khi chấm dứt HĐLĐ đối với trường hợp quy định tại điểm c, khoản 1, Điều 43 của Luật này;

3. Đã nộp hồ sơ hưởng TCTN tại trung tâm dịch vụ việc làm theo quy định tại khoản 1 Điều 46 của Luật này;

4. Chưa tìm được việc làm sau 15 ngày, kể từ ngày nộp hồ sơ hưởng BHTN, trừ các trường hợp sau đây:

a) Thực hiện nghĩa vụ quân sự, nghĩa vụ công an;

b) Đi học tập có thời hạn từ đủ 12 tháng trở lên;

c) Chấp hành quyết định áp dụng biện pháp đưa vào trường giáo dưỡng, cơ sở giáo dục bắt buộc, cơ sở cai nghiện bắt buộc;

d) Bị tạm giam; chấp hành hình phạt tù;

đ) Ra nước ngoài định cư; đi lao động ở nước ngoài theo hợp đồng;

e) Chết”. Như vậy, nếu NLĐ khi đáp ứng đủ điều kiện trên thì được hưởng TCTN.

Thứ hai, về chế độ thai sản khi sinh con:

Điều 31 Luật BHXH 2014 quy định về điều kiện hưởng chế độ thai sản:

1. NLĐ được hưởng chế độ thai sản khi thuộc một trong các trường hợp sau đây:

a) Lao động nữ mang thai;

b) Lao động nữ sinh con;

c) Lao động nữ mang thai hộ và người mẹ nhờ mang thai hộ;

d) NLĐ nhận nuôi con nuôi dưới 6 tháng tuổi;

đ) Lao động nữ đặt vòng tránh thai, NLĐ thực hiện biện pháp triệt sản;

e) Lao động nam đang đóng BHXH có vợ sinh con.

2. NLĐ quy định tại điểm b và điểm c, khoản 1 điều này phải đóng BHXH từ đủ 6 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi. Nếu đáp ứng đủ điều kiện trên bạn sẽ được hưởng chế độ thai sản.
Vì hai chế độ này hoàn toàn độc lập với nhau, nên nếu bạn có đủ điều kiện thì vừa được hưởng TCTN và vừa được hưởng chế độ thai sản cùng lúc.

Nguồn:

  • BHXH TP.HCM
  • Báo lao động