Cách ghi Sổ Nhật Ký Chung?

Offline Hà Nội 2014 tại Đồ Sơn-Hải Phòng

Trang 1/3 123 CuốiCuối
kết quả từ 1 tới 10 trên 21
31,693 lượt xem
  1. Thành viên cấp cao Hình đại diện của nguoiquangnam
    Địa chỉ
    HCM
    Post Thanks / Like
    nguoiquangnam vẫn chưa có mặt trong diễn đàn

Cách ghi Sổ Nhật Ký Chung?

Trường hợp của em thế này ạ, Bây giờ em mới bặt đầu ghi và hoàn tất các loại sổ thuộc hệ thống ghi sổ nhật ký chung có được không? Theo em biết thì sổ nhật ký được dùng để ghi tất các các nghiệp vụ kế toán phát sinh trong ngày, nhưng chị làm kt trước em không có ghi, giờ em căn cứ vào chứng từ, sổ sách em ghi lại đầy đủ thì liệu có hợp lý không?
    Trường hợp sổ liệu (doanh thu, thuế..) của mỗi tháng em đều kết chuyển hết vào cuối tháng đó thì có ổn không? Cuối mỗi tháng em đều lên bảng cân đối số phát sinh cho tháng đó.
    Cuối mỗi tháng khi khóa sổ nhật ký chung thì em có cọng tổng nợ/ Có của các tài khoản nhưng em thấy sổ liệu này không đúng vì những tài khoản mang đi kết chuyển sẽ bị trùng làm hai lần, làm cho dòng tổng cộng bao giờ cũng là một con số cao ngất ngưỡng,,,
    Mog các anh chị có kinh nghiệm hướng dẫn cho em với ạ

Xem thêm các bài viết mới nhất trong cùng chuyên mục này:

2. Khu vực quảng cáo
    Địa chỉ
    Advertising world

3. Con gái Bến Tre Hình đại diện của leloanbt
    Địa chỉ
    TP.HCM
    Post Thanks / Like
    leloanbt vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    Trích nguyên văn Nguyên văn bởi nguoiquangnam
    Trường hợp của em thế này ạ, Bây giờ em mới bặt đầu ghi và hoàn tất các loại sổ thuộc hệ thống ghi sổ nhật ký chung có được không? Theo em biết thì sổ nhật ký được dùng để ghi tất các các nghiệp vụ kế toán phát sinh trong ngày, nhưng chị làm kt trước em không có ghi, giờ em căn cứ vào chứng từ, sổ sách em ghi lại đầy đủ thì liệu có hợp lý không?
    Trường hợp sổ liệu (doanh thu, thuế..) của mỗi tháng em đều kết chuyển hết vào cuối tháng đó thì có ổn không? Cuối mỗi tháng em đều lên bảng cân đối số phát sinh cho tháng đó.
    Cuối mỗi tháng khi khóa sổ nhật ký chung thì em có cọng tổng nợ/ Có của các tài khoản nhưng em thấy sổ liệu này không đúng vì những tài khoản mang đi kết chuyển sẽ bị trùng làm hai lần, làm cho dòng tổng cộng bao giờ cũng là một con số cao ngất ngưỡng,,,
    Mog các anh chị có kinh nghiệm hướng dẫn cho em với ạ
    Em ghi sổ bằng tay à ? Em không nêu rõ thời gian em bắt đầu làm việc và thay thế chị kế toán củ là khi nào ? Chị kế toán củ nghỉ khi nào ? Theo nguyên tắc thì sổ sách kế toán phải được ghi chép kịp thời.
    Nếu trong năm 2006 , mà chị kế toán củ làm được 3-4 tháng, thì đáng lẽ là chị ấy ghi và ký tên. Nhưng bây giờ em ghi lại thì cũng khó mà nhờ chị ấy ký tên đúng không?
    Bây giờ chỉ có cách là em ghi vào Sổ NK theo ngày tháng phát sinh chứng từ (ghi ngược thời gian từ tháng 01-2006) , cuối mỗi tháng có thể khóa sổ và em ghi liên tục đến cuối năm rồi hãy "trình ký" với Giám đốc (ngày 31-12-06).

Cuối tháng em khóa sổ NKC, thì số tổng cộng của Sổ Nhật Ký Chung luôn luôn phải bằng với số tổng cộng trên Bảng cân đối tài khoản.
    Đường đi khó
    Không khó vì ngăn sông cách núi
    Mà khó vì lòng người ngại núi e sông...

leloanbt@yahoo.com
    YM : leloanbt

4. Thành viên cấp cao Hình đại diện của nguoiquangnam
    Địa chỉ
    HCM
    Post Thanks / Like
    Giờ em đang ghi ngược lại tất cả các nghiệp vụ từ tháng 1--12 đúng theo ngày phát sinh. Em quên mất là em chỉ kết chuyển trên sổ cái mà chưa phản ảnh nó váo số NKC nên Tổng cộng của NKC không bằng bảng cân đối TK.
    Cty em qui mô nhỏ thôi nên cũng ít nghiệp vụ, sổ sách kế toán làm tay, nhưng am làm trên máy trước rùi mới ghi vào sổ ..
    Cảm ơn leloanbt đã giúp em nha.

5. Thành viên Hình đại diện của lucky0655
    Địa chỉ
    Nơi ấy có chồng em
    Post Thanks / Like
    lucky0655 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    Trích nguyên văn Nguyên văn bởi leloanbt
    Em ghi sổ bằng tay à ? Em không nêu rõ thời gian em bắt đầu làm việc và thay thế chị kế toán củ là khi nào ? Chị kế toán củ nghỉ khi nào ? Theo nguyên tắc thì sổ sách kế toán phải được ghi chép kịp thời.
    Nếu trong năm 2006 , mà chị kế toán củ làm được 3-4 tháng, thì đáng lẽ là chị ấy ghi và ký tên. Nhưng bây giờ em ghi lại thì cũng khó mà nhờ chị ấy ký tên đúng không?
    Bây giờ chỉ có cách là em ghi vào Sổ NK theo ngày tháng phát sinh chứng từ (ghi ngược thời gian từ tháng 01-2006) , cuối mỗi tháng có thể khóa sổ và em ghi liên tục đến cuối năm rồi hãy "trình ký" với Giám đốc (ngày 31-12-06).

Cuối tháng em khóa sổ NKC, thì số tổng cộng của Sổ Nhật Ký Chung luôn luôn phải bằng với số tổng cộng trên Bảng cân đối tài khoản.
    Như vậy cũng chưa chắc đâu bạn ơi! Vì có thể một số chứng từ phải ghi vào NK đặc biệt, như vậy đến lúc khóa sổ bạn phải lưu ý:
    Nếu bạn ghi vào NK đặc biệt mà không ghi vào NKC ( điều này được phép ) thì tổng cộng bảng cân đối tài khoản = Tổng cộng phát sinh của NKC + Tổng cộng phát sinh của các nhật ký đặc biệt

6. Thành viên cấp cao Hình đại diện của nguoiquangnam
    Địa chỉ
    HCM
    Post Thanks / Like
    Đúng rối, vì cỏn nhật ký bán hàng-mua hàng, rùi NK thu -chi nên không thể có trường hợp Tổng trên nhật ký chung = tổng trên bảng cân đối số phát sinh được.Bên mình không ghi nhật kỳ đặt biệt, chỉ có nhật ký chung và số chi tiết một số tài khoản thôi,
    số phát sinh TRONG KỲ của BẢNG CÂN ĐỐI SỐ PHÁT SINH = TỒNG CỘNG SỐ PHÁT SINH Ở NHẬT KÝ CHUNG ? đúng là như vậy, nếu không sử dụng các sổ nhật ký đặc biệt
    thay đổi nội dung bởi: nguoiquangnam, ngày 14-11-2006 lúc 16:33

7. Thành viên cấp cao Hình đại diện của levanton
    Địa chỉ
    Thành phố mang tên Bác Hồ kính yêu
    Post Thanks / Like
    levanton vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    Đúng rối, vì cỏn nhật ký bán hàng-mua hàng, rùi NK thu -chi nên không thể có trường hợp Tổng trên nhật ký chung = tổng trên bảng cân đối số phát sinh được.Bên mình không ghi nhật kỳ đặt biệt, chỉ có nhật ký chung và số chi tiết một số tài khoản thôi, nhưng khi cộng tổng lại cũng không bằng,
    Có phải là tổng số phát sinh TRONG KỲ của BẢNG CÂN ĐỐI SỐ PHÁT SINH = TỒNG CỘNG SỐ PHÁT SINH Ở NHẬT KÝ CHUNG HAY KO?
    Nếu bạn không ghi Nhật ký đặc biệt thì phải thể hiện tất cả nghiệp vụ phát sinh vào NKC, vì vậy [B]TỔNG PHÁT SINH TRONG KỲ của BẢNG CÂN ĐỐI SỐ PHÁT SINH = TỒNG CỘNG SỐ PHÁT SINH Ở NHẬT KÝ CHUNG.

Bạn kiểm tra lại trình tự ghi chép như sau nhé: Từ chứng từ bạn ghi vào NKC, và từ nhật ký chung ghi vào sổ cái, và cộng sổ cái để lên Bảng cân đối số phát sinh. Bạn lưu ý là Trong bảng cân đối số phát sinh, bạn phải loại các TK cấp 2, cấp 3.

8. Thành viên cấp cao Hình đại diện của nguoiquangnam
    Địa chỉ
    HCM
    Post Thanks / Like
    Trên sổ cái em có phân loại TK theo cấp 2-3, nhưng trên Bảng cân đối phát sinh em lai không phân loại mà chỉ ghi tổng cộng của TK cấp 1, vậy thì em chỉ cần thêm các TK cấp 2-3 thôi phải không? và tổng của TK cấp 2-3 phải bằng TK cấp 1, lúc này TK cấp 2-3 có vai trò giải thích chi tiết hơn cho TK cấp 1 đúng không ạ.
    thanks for all

9. Thành viên cấp cao Hình đại diện của levanton
    Địa chỉ
    Thành phố mang tên Bác Hồ kính yêu
    Post Thanks / Like
    levanton vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    Trên sổ cái em có phân loại TK theo cấp 2-3, nhưng trên Bảng cân đối phát sinh em lai không phân loại mà chỉ ghi tổng cộng của TK cấp 1, vậy thì em chỉ cần thêm các TK cấp 2-3 thôi phải không? và tổng của TK cấp 2-3 phải bằng TK cấp 1, lúc này TK cấp 2-3 có vai trò giải thích chi tiết hơn cho TK cấp 1 đúng không ạ.
    thanks for all
    Bạn gần tìm ra được sai lệch rồi đó. Như vậy có 3 cách:
    1. Trên bảng cân đối số phát sinh, bạn liệt kê các TK cấp 1,2,3 và không cộng số phát sinh TK cấp 3 vào cấp 1, cấp 2 ; không cộng TK cấp 2 vào cấp 1
    2. Bạn chỉ ghi Tk cấp 1,
    3. Ghi tất cả các TK cấp 1,2,3 nhưng cộng số phát sinh TK cấp 3 vào cấp 2 ; cộng TK cấp 2 vào cấp 1. Lúc này số liệu Tổng cộng số phát sinh cuối bảng chỉ là những số phát sinh của TK cấp 1. Cách này rõ ràng hơn cả, giúp bạn thấy số liệu Tk cấp 2, cấp 3 trong báo cáo tài chính.

Chúc bạn sớm tìm được kết quả khớp đúng theo nguyên tắc !

10. Thành viên cấp cao Hình đại diện của nguoiquangnam
    Địa chỉ
    HCM
    Post Thanks / Like
    Đúng rồi, lúng túng wa nên wen mât tiêu, cảm ơn anh nhé. Thì coi như TK Cấp 3 thì giải thích cho TK cấp 2 và TK cấp 2 thì làm rõ hơn cho TK cấp 1 thôi. Ăn trưa ngon miệng nhé. KHi nào có thắc mắc thì anh góp ý giùm em nha

11. Thành viên Hình đại diện của guawa2010
    Địa chỉ
    can tho
    Post Thanks / Like
    guawa2010 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    mình ghi tới cuối sổ NKC còn 2 dòng nhưng nghiệp vụ thì 3 dòng nên mình khoá sổ để sang trang mới. Vậy thì đánh số thứ tự đến hết trang luôn hay mình ghi tới đâu đánh số thứ tự tới đó