Những khoản không tính đóng bảo hiểm bắt buộc năm 2018?

Đăng bởi: Loan Nguyen - Wednesday 06/09/2017 - 6500 lượt xem.

Thời gian gần đây Webketoan nhận thấy có rất nhiều thông tin trái chiều về đóng BHXH năm 2018 khiến nhiều độc giả “hiểu lầm” rằng bắt đầu từ năm 2018 sẽ đóng bảo hiểm trên tổng thu nhập, gây tâm lý lo lắng cho người lao động, lẫn cả chủ doanh nghiệp.
Vì vậy, để giải tỏa “hiểu lầm” trên Webketoan đưa ra những khoản thu nhập không tính đóng BHXH như sau:

1. Tiền thưởng theo quy định tại điều 103 của Bộ Luật Lao động 2012; tiền thưởng sáng kiến
2. Tiền ăn giữa ca
3. Tiền hỗ trợ xăng xe
4. Tiền hỗ trợ điện thoại
5. Tiền hỗ trợ đi lại
6. Tiền hỗ trợ giữ trẻ
7. Tiền hỗ trợ nhà ở
8. Tiền hỗ trợ nuôi con nhỏ
9. Tiền hỗ trợ người lao động có thân nhân bị chết
10. Tiền hộ trợ lao động có người thân kết hôn
11. Tiền hỗ trợ khi sinh nhật của người lao động
12. Tiền trợ cấp cho người lao động gặp hoàn cảnh khó khăn khi bị tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp.
13. Các khoản hỗ trợ, trợ cấp khách ghi thành mục riêng trong hợp đồng lao động theo Khoản 11 Điều 4 của Nghị định 05/2015/NĐ-CP.

Căn cứ quy định: Điều 30 Thông tư 59/2015/TT-BLĐTBXH

Từ 01/01/2018, đóng bảo hiểm gồm Tiền lương + phụ cấp lương + các khoản bổ sung khác

Tiền lương sẽ không bao gồm các khoản chế độ và phúc lợi (những khoản không tính đóng đã nêu ở trên).

Phụ cấp lương sẽ tính đóng bảo hiểm các khoản sau:

– Phụ cấp chức vụ, chức danh;
– Phụ cấp trách nhiệm;
– Phụ cấp nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm;
– Phụ cấp thâm niên;
– Phụ cấp khu vực;
– Phụ cấp lưu động;
– Phụ cấp thu hút
– Các phụ cấp có tính chất tương tự.

Các khoản bổ sung khác:

– Các khoản bổ sung xác định được mức tiền cụ thể cùng với mức lương thỏa thuận trong hợp đồng lao động và trả thường xuyên trong mỗi kỳ trả lương.

– Các khoản bổ sung không xác định được mức tiền cụ thể cùng với mức lương thỏa thuận trong hợp đồng lao động, trả thường xuyên hoặc không thường xuyên trong mỗi kỳ trả lương gắn với quá trình làm việc, kết quả thực hiện công việc của người lao động.

Cần phân biệt rõ các khoản xăng xe, điện thoại, tiền ăn giữa ca,… không phải là các khoản bổ sung khác.

Căn cứ quy định:

Điều 21 Nghị định 05/2015/NĐ-CP
– Khoản 2 Điều 4 Thông tư số 47/2015/TT-BLĐTBXH