Có hai thẻ BHYT, xử lý như thế nào?

Đăng bởi: Loan Nguyen - Thursday 15/06/2017 - 4722 lượt xem.

Hỏi: Ông Nguyễn Văn Thanh (TP. Cẩm Phả, tỉnh Quảng Ninh) đã mua BHYT cho năm 2017, nhưng đầu năm 2017, ông đi làm và đóng BHYT bắt buộc tại công ty nên hiện ông có 2 thẻ BHYT. Ông Thanh hỏi, ông làm thủ tục hoàn trả thẻ BHYT như thế nào?

Về vấn đề này, BHXH tỉnh Quảng Ninh trả lời như sau:

Căn cứ quy định tại Điều 20 Quyết định số 959/QĐ-BHXH ngày 9/9/2015 của Tổng Giám đốc BHXH Việt Nam ban hành quy định quản lý thu BHXH, BHYT, BHTN; cấp sổ BHXH, thẻ BHYT thì người đang tham gia BHYT theo hộ gia đình, sau đó chuyển sang đối tượng tham gia BHYT tại doanh nghiệp, được hoàn trả tiền đóng BHYT của thời gian tham gia BHYT theo hộ gia đình.

Số tiền hoàn trả tính theo mức đóng BHYT và thời gian còn lại thẻ BHYT có giá trị sử dụng. Thời gian còn lại thẻ có giá trị sử dụng được tính từ thời điểm thẻ BHYT được cấp mới tại doanh nghiệp đến hết thời hạn sử dụng ghi trên thẻ BHYT theo hộ gia đình.

Hồ sơ để làm căn cứ hoàn trả tiền đóng theo quy định tại Điều 28 Quyết định 959/QĐ-BHXH gồm:

  • Tờ khai cung cấp và thay đổi thông tin người tham gia BHYT (Mẫu TK1-TS);
  • Thẻ BHYT tham gia theo hộ gia đình còn giá trị sử dụng.
    Số lượng hồ sơ: 01 bộ.

    Nguồn: Chinhphu.vn

 

Content Protection by DMCA.com