Khuyến mại bằng quà tặng, những trường hợp phải chịu thuế TNCN?

Đăng bởi: Loan Nguyen - Tuesday 09/05/2017 - 5281 lượt xem.

Vừa qua Tổng cục thuế vừa có hướng dẫn mới về Thuế TNCN đối với quà tặng khuyến mại theo hình thức mua hàng tặng hàng.

Căn cứ: 

– Điều 92 Luật Thương mại số 36/2005/QH11
– Điểm b, Khoản 6 và Khoản 10 Điều 3 Luật Thuế TNCN 2007
– Điểm b, khoản 6, Điều 2 Thông tư 111/2013/TT-BTC

Theo đó:

– Trường hợp Công ty cho, tặng hiện vật cho khách hàng không thu tiền mà hiện vật là tài sản phải đăng ký sở hữu hoặc đăng ký sử dụng với cơ quan quản lý nhà nước (xe, nhà, đất,…) thì thu nhập mà khách hàng nhận được thuộc diện chịu thuế TNCN từ quà tặng.

– Trường hợp Công ty thực hiện chương trình khuyến mại theo hình thức:

+ Cấp phiếu dự thi cho khách hàng để chọn người trao thưởng theo thể lệ và giải thưởng đã công bố

                            Ảnh minh họa. Nguồn ảnh: Internet

+ Tham dự các chương trình mang tính may rủi mà việc tham gia chương trình gắn liền với việc mua hàng hóa, dịch vụ và việc trúng thưởng dựa trên sự may mắn của người tham gia theo thể lệ và giải thưởng đã công bố

thì khoản tiền/hiện vật cá nhân nhận được từ hoạt động trúng thưởng vượt trên 10 triệu đồng thuộc diện chịu thuế TNCN từ trúng thưởng.

Nguồn tham khảo:

– Công văn 1802/TCT-TNCN, ngày 05/05/2017
– Công văn 3929/TCT- TNCN, ngày 23/09/2015