Bị mất hóa đơn do bị cướp giật túi xách – có được miễn hóa đơn?

Đăng bởi: Loan Nguyen - Monday 08/05/2017 - 7250 lượt xem.

Ngày 28/04/2017, Tổng cục thuế ban hành Công văn 1703/TCT-CS

Căn cứ quy định:

– Khoản 3, Khoản 4 Điều 11 Luật xử lý vi phạm hành chính
– Khoản 4 Điều 3 Nghị định 49/2016/NĐ-CP

Theo đó:

Đối với trường hợp doanh nghiệp bị mất liên 2 hóa đơn vì lý do bị cướp túi xách thì Tổng cục thuế yêu cầu Cục thuế địa phương căn cứ vào các yếu tố sau để xem xét không xử phạt tiền đối với hành vi làm mất hóa đơn :

– Đơn trình báo có xác nhận của cơ quan công an
– Đã khai thuế đối với hóa đơn bị mất chưa?
– Doanh nghiệp có tuân thủ pháp luật về thuế ?

Theo Nghị định 49/2016/NĐ-CP, hành vi bị mất hóa đơn có thể bị phạt từ 4 đến 8 triệu đồng trừ trường hợp mất do thiên tai, hỏa hoạn, hoặc do sự kiện bất ngờ, sự kiện bất khả kháng khác thì không bị xử phạt tiền.

Content Protection by DMCA.com