Từ 2021, nếu không nghỉ phép ngày nghỉ hàng năm có được trả lương hay không?

Đăng bởi: Loan Nguyễn - Saturday 22/05/2021 - 592 lượt xem.

Hiện nay, có rất nhiều doanh nghiệp hỗ trợ người lao động trả tiền lương cho những người lao động chưa nghỉ hết ngày phép năm (12 ngày phép) vào cuối năm.

Tuy nhiên, việc hỗ trợ này sẽ dội chi phí lên rất nhiều đối với các công ty có rất nhiều nhân viên làm việc, như các tập đoàn lớn, các khu công nghiệp, vậy nếu không thanh toán lương lại đối với trường hợp này có bị vi phạm quy định Luật lao động hay không? 

Cùng WebketoanHub xem thông tin bên dưới nhé:

Theo quy định khoản 3, Điều 113, Bộ luật lao động 2019, áp dụng 01/01/2021:

”  Trường hợp do thôi việc, bị mất việc làm mà chưa nghỉ hằng năm hoặc chưa nghỉ hết số ngày nghỉ hằng năm thì được người sử dụng lao động thanh toán tiền lương cho những ngày chưa nghỉ.”

Và theo Công văn 344/LĐLĐ-TC, ngày 20/05/2021 

Như vậy, kể từ năm 2021, chỉ thanh toán tiền lương ngày phép (chưa nghỉ) cho những người lao động thôi việc hoặc mất việc, không thanh toán cho những người lao động còn làm việc, chưa nghỉ.