Tiền thưởng khuyến khích hiệu quả công việc có chịu thuế TNCN và những khoản tiền thưởng nào thì không chịu thuế TNCN?

Đăng bởi: Loan Nguyen - Thursday 09/02/2017 - 4007 lượt xem.

Ngày 23/01/2017, Tổng cục thuế vừa ra công văn mới số 281/TCT-TNCN

Theo đó căn cứ: Điểm e, Khoản 2 Điều 2 Thông tư 111/2013/TT-BTC

Các khoản tiền thưởng sau đây sẽ không chịu thuế TNCN:

Tiền thưởng kèm theo các danh hiệu được Nhà nước phong tặng, bao gồm cả tiền thưởng kèm theo các danh hiệu thi đua, các hình thức khen thưởng theo quy định của pháp luật về thi đua, khen thưởng, cụ thể:

            Tiền thưởng kèm theo danh hiệu do Nhà nước phong tặng không thuộc diện chịu thuế TNCN

+ Tiền thưởng kèm theo các danh hiệu thi đua như Chiến sĩ thi đua toàn quốc; Chiến sĩ thi đua cấp Bộ, ngành, đoàn thể Trung ương, tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương; Chiến sĩ thi đua cơ sở, Lao động tiên tiến, Chiến sỹ tiên tiến;

+ Tiền thưởng kèm theo các hình thức khen thưởng;

+ Tiền thưởng kèm theo các danh hiệu do Nhà nước phong tặng;

+ Tiền thưởng kèm theo các giải thưởng do các Hội, tổ chức thuộc các Tổ chức chính trị, Tổ chức chính trị – xã hội, Tổ chức xã hội, Tổ chức xã hội – nghề nghiệp của Trung ương và địa phương trao tặng phù hợp với điều lệ của tổ chức đó và phù hợp với quy định của Luật Thi đua, Khen thưởng;

+ Tiền thưởng kèm theo giải thưởng Hồ Chí Minh, giải thưởng Nhà nước;

+ Tiền thưởng kèm theo Kỷ niệm chương, Huy hiệu;

+ Tiền thưởng kèm theo Bằng khen, Giấy khen;

Thẩm quyền ra quyết định khen thưởng, mức tiền thưởng kèm theo các danh hiệu thi đua, hình thức khen thưởng nêu trên phải phù hợp với quy định của Luật Thi đua khen thưởng.

Tiền thưởng kèm theo giải thưởng quốc gia, giải thưởng quốc tế được Nhà nước Việt Nam thừa nhận

Tiền thưởng về cải tiến kỹ thuật, sáng chế, phát minh được cơ quan Nhà nước có thẩm quyền công nhận

Tiền thưởng về việc phát hiện, khai báo hành vi vi phạm pháp luật với cơ quan Nhà nước có thẩm quyền

Tiền thưởng khuyến khích hiệu quả công việc sẽ phải chịu thuế TNCN

Như vậy: Nếu không thuộc các khoản tiền thưởng đã nêu ở trên thì đều là thu nhập chịu thuế TNCN.

Đối với khoản tiền thưởng khuyến khích hiệu quả cho tập thể đơn vị mà tổ chức phân bổ cho cá nhân trong đơn vị thì khoản thu nhập này là thu nhập chịu thuế TNCN.

Tải công văn: TẠI ĐÂY.